பாரசீக அறிவியலாளர் முகம்மது இப்னு அல்-துசி – மோகனா சோமசுந்தரம்

பால்வீதி, அதாவது விண்மீன்,
மிகப் பெரிய எண்ணிக்கையிலான
சிறிய, இறுக்கமாக-கொத்தாக நட்சத்திரங்களால் ஆனது,
அவை அவற்றின் செறிவு மற்றும் சிறிய தன்மை காரணமாக,
மேகமூட்டமான திட்டுகளாகத் தெரிகிறது.
இதன் காரணமாக,
இது பாலின் நிறத்துடன் ஒப்பிடப்பட்டது

முகம்மது இப்னு முகம்மது இப்னு அல் ஹசன் அல்-துசி

(1201, பிப்ரவரி 18 – 1274, ஜூன் 26 – 73 வயது.)

இப்படி ஒரு வானவியலாளர் பெயரை கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்களா? அவர்தான் முகம்மது இப்னு முகம்மது இப்னு அல் ஹசன் அல்-துசி என்ற பாரசீக தத்துவஞானி, விஞ்ஞானி, கணிதவியலாளர் மற்றும் வானியலாளர். இவர் 820 ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் வாழ்ந்தவர். 1201-ஆம் ஆண்டில் பிறந்தவர். அந்தக் காலத்திலேயே வான் நோக்ககம்(Observatory) அமைத்தவர்.

1256-ஆம் ஆண்டில், செங்கிஸ்கான் தொடங்கிய மங்கோலிய படையெடுப்பு, முகம்மது இப்னு அல் ஹசன் அல்-துசியை அடைந்தபோது, அவர்களுடனே ஒரு வெற்றிகரமான அறிவியல் ஆலோசகராக சேர்ந்ததன் மூலமாக மரணத்திலிருந்து தப்பிய மனிதர். இல்லையென்றால், அவர்களே இவரை போட்டுத் தள்ளியிருப்பார்கள். இவர் 1262-ல், சீன வானியலாளர்களின் உதவியுடன் மராகேயில் கட்டிமுடிக்கப்பட்ட ஒரு ஆய்வகத்தை, வான் நோக்கிற்காகப் பயன்படுத்தினார். இங்கே பலவிதமான வானியல் உபகரணங்களை வைத்திருந்தார். அவை, தாமிரத்திலிருந்து தயாரிக்கப்பட்ட 4 மீட்டர் உள்ள சுவர் குவாட்ரண்ட் மற்றும் முகம்மது இப்னு அல் ஹசன் அல்-துசியின் சொந்த கண்டுபிடிப்பான திசைக்கோணம் அறியும் கருவி(Azimuth quadrant). இன்னும் இது போன்ற பல்வேறு கருவிகளைக் கொண்டிருந்தது அந்த வான் நோக்ககம்.

கோள்களின் இயக்கங்களைப் பயன்படுத்தி, துல்லியமாகத் திட்டமிடப்பட்ட இயந்திரக் கோட்பாடுகளின் அடிப்படையில், தாலமியின் கோள் அமைப்பின்(Planetary system) மாதிரியை மாற்றியமைத்தார். பின்னர், அந்த வான் நோக்ககத்தின் ஆய்வகம் மற்றும் அதன் நூலகம் அறிவியல், கணிதம் மற்றும் தத்துவத்தில் பரந்த அளவிலான ஆராய்ச்சிப் பணிக்கான மையமாக மாறியது. பின்னாளில் அவர், அவருடைய பிறந்த இடத்தையும் சேர்த்து டஸ் துசி என்றே அழைக்கப்படுகிறார். துசி என்பது இன்றைய ஈரான் ஆகும். பொதுவாக இவர் நாஸிர் அல் தின் அல் தசி (Nasir al-Din al-Tusi), என்றே அழைக்கப்படுகிறார். இவர் வானவியலுக்கு ஏராளமான பங்களிப்பு செய்துள்ளார். கணித்ததிலும் முன்மாதிரிகளைச் செய்துள்ளார். நாஸிர் அல் தின் அல் இளவயதிலேயே குர்ரான், ஹதீஸ் தர்க்கம், சட்டவியல், தத்துவம், கணிதம், மருத்துவம், மற்றும் வானவியல் போன்றவைகளைக் கற்றறிந்தார்.

நாஸிர் அல் தின் அல் துசியின் எழுத்துக்களின் குழுமம் வானியல், நெறிமுறைகள், வரலாறு, நீதித்துறை, தர்க்கம், கணிதம், மருத்துவம், தத்துவம், இறையியல், கவிதை மற்றும் பிரபலமான அறிவியல் பற்றிய சுமார் 165 தலைப்புகளைக் கொண்டுள்ளது. அல்-துசி அதன் பயன்பாட்டு வடிவத்தில் கணிதத்தில் வெறுமனே அக்கறை காட்டவில்லை; உண்மையில் சரியான முக்கோணவியலைப் பயன்படுத்திய முதல் சிந்தனையாளராக அவருக்கு மரியாதை செய்யப்படுகிறது ,

அல்-துசி, முஹாகிக்-ஐ துசி, குவாஜா-யி துசி, மற்றும் குவாஜா நசீர் என்றும்கூட அழைக்கப்படுகிறார், இவர் வடகிழக்கு ஈரானில் உள்ள டஸ் நகரில் (இன்றைய ஈரான் ) 1201-ஆம் ஆண்டு பிப்ரவரி 18-ம் நாளில் இவர் பிறந்தார். அவரது தந்தை ஷியைட் இஸ்லாமிய பிரிவில் ஒரு நீதிபதியாக இருந்தார், இளம் வயதில் தந்தையை இழந்தார். தனது தந்தையின் விருப்பத்தை நிறைவேற்ற அவர், கற்றலையும் புலமைப் பரிசிலையும் மிகவும் தீவிரமாக எடுத்துக்கொண்டார். மேலும் புகழ்பெற்ற அறிஞர்களின் சொற்பொழிவுகளில் கலந்துகொள்வதற்கும், அறிவைப் பெறுவதற்கும் தொலைதூரப் பயணம் செய்தார். துசியிலிருந்து 75 கி.மீ தூரத்தில் இருந்த நிஷாபூரில், ஒரு சிறுவனாக, துசி கமல் அல்-தின் ஹசிப்புடன் கணிதத்தைப் படித்தார் அல்-துசி. தர்க்கம், இயற்பியல் மற்றும் கணிதத்தில் அவரது மாமா வழங்கிய போதனைகளுடன் கூடுதலாக ஒரு வலுவான மதக் கல்வியையும் பெற்றார். ஒரு இளைஞனாக அவர் பாரசீக நகரமான நிஷாப்பூரில் தத்துவம், மருத்துவம் மற்றும் கணிதம் பயின்றார். ஷரஃப் அல்-தின் அல்-துசியின் மாணவராக இருந்த கமல் அல்-தின் இப்னு யூனுஸ் அவருக்கு கணிதம் கற்பித்தார். இந்த நேரத்தில் அல்-துசி குறிபிடத்தக்க அறிஞராக அங்கீகரிக்கப்படுகிறார். மேலும், அவர் அங்கு மேதமைத்தனத்தால் அவருக்கு ஏராளாமான நற்பெயரும் உண்டாகிறது.

அவர் மங்கோலிய படையெடுப்பாளர்களின் கையில் கொல்லப்பட்ட புகழ்பெற்ற சூஃபி மாஸ்டர் ஃபரித் அல்-தின் அட்டாரை சந்தித்தார், மேலும் குதுப் அல்-தின் மிஸ்ரி மற்றும் ஃபரித் அல்-தின் டமாத் ஆகியோரின் சொற்பொழிவுகளில் கலந்து கொண்டார். மவ்ஸில் அவர் கமல் அல்-தின் யூனுஸுடன் கணிதம் மற்றும் வானியல் படித்தார் (1242). பின்னர் அவர் இப்னுல் அராபியின் மருமகன் கெய்சரியுடன் தொடர்பு கொண்டார், மேலும் அவரது காலத்தின் சூஃபி எஜமானர்களால் பரப்பப்பட்ட மாயவாதம் அவரது மனதைக் கவரவில்லை என்றும், ஒருமுறை அந்த சந்தர்ப்பம் பொருத்தமானதாக இருந்தால், தத்துவ சூஃபி த்துவத்தின் சொந்தக் கையேட்டை ஒரு சிறிய கையேட்டின் வடிவத்தில் தி அட்ரிபியூட்ஸ் ஆஃப் இல்லஸ்டிரியஸ்(அவ்சாஃப் அல்-அஷ்ரஃப்) என்ற தலைப்பில் இயற்றினார்.

கற்றலில் துசிக்கு இருந்த அவரது திறமையும் அறிவுசார் புலனும், துசியை ஒப்பீட்டளவில் குறுகிய காலத்தில் பல துறைகளில் தேர்ச்சி பெற உதவியது. கல்வி முன்னுரிமைகள் மத அறிவியலில் சாய்ந்திருந்த நேரத்தில், குறிப்பாக ட்வெல்வர் ஷியை மதகுருக்களுடன் தொடர்புடைய அவரது சொந்தக் குடும்பத்தில், துசி கணிதம், வானியல் மற்றும் அறிவுசார் அறிவியலில் மிகுந்த ஆர்வம் காட்டியதாகத் தெரிகிறது. துசி தனது இருபத்தி இரண்டு வயதில், அல்லது சிறிது காலத்திற்குப் பிறகு, துசி வடகிழக்கு ஈரானின் குவிஸ்தானின் இஸ்மாயிலியின் ஆளுநரான நசீர்அல்-தின் முக்தாஷிம் நீதிமன்றத்தில் சேர்ந்தார், அங்கு அவர் இஸ்மாயிலி சமூகத்தில் ஒரு புதியவராக (முஸ்டாஜிப்) ஏற்றுக் கொள்ளப்பட்டார். முக்தாஷிமின் குடும்பத்தினருடனான நெருங்கிய தனிப்பட்ட உறவின் அடையாளமாக, அக்லக்-இ நசிறி மற்றும் அக்லக்-ஐ முஹ்தாஷிமி (Akhlaq-i Nasiri and Akhlaq-i Muhtashimi) போன்ற அவரது பல அறிவார்ந்த படைப்புகளை நசீர் அல்-தின் தனக்கும், முயின் அல்-தின் மகனான ரிசலா-யி முயினியாவுக்கும் (Risala-yi Mu‘iniyya) அர்ப்பணித்ததில் காணப்படுகிறது. .

சுமார் 1236 இல், அவர் நிசாரி இஸ்மாயிலி அரசாங்கத்தின் மையமான அலமுட் (Alamut) என்ற ஊரில் இருந்தார். அக்லக்-ஐ நசிரியின் தொகுப்பில் உள்ளவை 633/1235 இல் துசியின் அறிவார்ந்த சாதனைகள், மற்ற காரணிகளுக்கிடையில், இந்த நடவடிக்கைக்கு வழி வகுத்ததாகத் தெரிகிறது, இது அவரது திறமை வாய்ந்த ஒரு அறிஞருக்கு ஒரு சிறந்த மரியாதை மற்றும் வாய்ப்பாக இருந்தது, குறிப்பாக அலமுத் என்பதால் இஸ்மாயிலி இமாமின் இருக்கை மற்றும் இஸ்மாயிலி மாநிலத்தின் மிக முக்கியமான நூலகத்தை வைத்திருந்தது.

அலமுட்டில், அறிவார்ந்த படைப்புகளை கற்பித்தல், திருத்துதல், ஆணையிடுதல் மற்றும் தொகுத்தல் தவிர, துசி இஸ்மாயிலி டாவத்தின் அணிகளில் தலைமை மிஷனரி (டாய் அல்-டுஅத்) பதவிக்கு ஏறினார். அறிஞர்களுடனான தொடர்ச்சியான வருகைகள் மற்றும் அயராத கடிதப் பரிமாற்றங்கள் மூலம், துசி கல்வி உலகத்துடனான தனது தொடர்பை இஸ்மாயிலி வட்டங்களுக்கு வெளியே வைத்திருந்தார், மேலும் அவரது வாழ்க்கையின் ஆரம்ப காலத்திலிருந்தே ‘அறிஞர்’ (அல்-முஹாகிக்) என்று உரையாற்றப்பட்டார்.

மங்கோலிய நீதிமன்றத்தில், துஸி நேரிடையாக ‘அப்பாஸிட் கலிபாவின் வீழ்ச்சியைக் கண்டார், சிறிது காலத்திற்குப் பின் அவர் மங்கோலியத் தலைவரான ஹுலெகுவின் நம்பிக்கையைப் பெற்றார். மத அடித்தளங்களின் (அவ்காஃப்) நிதிகளை நிர்வகிக்கும் முழு அதிகாரம் அவருக்கு வழங்கப்பட்டது. அவரது வாழ்க்கையின் இந்த காலகட்டத்தில், துசியின் முக்கிய அக்கறை மங்கோலிய காட்டுமிராண்டித்தனத்தை எதிர்த்துப் போராடுவது, அப்பாவி அறிஞர்களின் உயிரைக் காப்பாற்றுவது மற்றும் வடமேற்கு ஈரானின் மராகாவில் மிக முக்கியமான கற்றல் மையங்களில் ஒன்றை நிறுவுதல் ஆகியவை ஆகும். . முசாரிஅத் அல்-முசாரி, அவ்சாஃப் அல்-அஷ்ரப் மற்றும் டாக்கிஸ் அல்-முஹாசல் ஆகியோரின் தொகுப்புகளை துசியின் வாழ்க்கையின் இறுதிக்கட்டத்தில் எழுதினர்.

துசியின் எழுத்துக்களின் குழுமம் என்பது பல்வேறு வகையான துறைகளில் சுமார் 165 தலைப்புகளைக் கொண்டுள்ளது. அவற்றில் சில வெறுமனே ஒரு பக்கம் அல்லது அரை பக்கம் கூட, ஆனால் பெரும்பான்மையானவை சில விதிவிலக்குகளுடன், வானியல், நெறிமுறைகள், வரலாறு, நீதித்துறை, தர்க்கம், கணிதம், மருத்துவம், தத்துவம், இறையியல், கவிதை மற்றும் பிரபலமான அறிவியல் பற்றிய அறிவார்ந்த படைப்புகள் ஆகும். இவை துசியின் சொந்த வாழ்நாளில் துசியின் புகழ் அவரது அறிவார்ந்த வெளியீட்டின் அனைத்து உயிர்வாழ்வையும் உறுதி செய்கிறது. அவரது புகழின் பாதகமான விளைவு பல படைப்புகளின் பண்பு ஆகும், இது அவரது பாணியுடன் பொருந்தவில்லை அல்லது அவரது எழுத்துக்களின் தரமும் இல்லை.

துசியின் முக்கிய படைப்புகள்:

1 வானியல்: அல்-தத்கிரா ஃபை ‘இல்ம் அல்-ஹயா; ஜிஜ் இல்கானி; ரிசலா-யி முஇனியா மற்றும் அதன் வர்ணனை.

2.நெறிமுறைகள்: குஷாயிஷ்-நாமா; அக்லக்-ஐ முக்தாஷாமி; அக்லக்-இ நசிறி, ராவ்தா-யி தஸ்லிமில் ‘டெலிபரேஷன் 22’ மற்றும் இப்னு முகாஃபாவின் அல்-அதாப் அல்-வாஜிஸின் பாரசீக மொழிபெயர்ப்பு.

3.வரலாறு: ஜுவேனியின் தாரிக்-ஐ ஜஹான்-குஷே (லண்டன், 1912-27), தொகுதி. 3, பக். 280-92.

4.நீதித்துறை: ஜவாஹிர் அல்-ஃபராஇத்.

5.தர்க்கம்: ஆசாஸ் அல்-இக்திபாஸ்.

6.கணிதம்: டோலமியின் அல்மேஜெஸ்ட்டின் திருத்தம்; தியோடோசியஸ், ஹைப்சிகல்ஸ், ஆட்டோலூகஸ், அரிஸ்டார்கஸ், ஆர்க்கிமிடிஸ், மெனெலஸ், தபிட் பி. குர்ரா மற்றும் பானு மூசா.

7.மருத்துவம்: Ta‘liqa bar qunun-i Ibn Sina மற்றும் குத்ப் அல்-தின் ஷிராசி மற்றும் கட்டிபன் கஸ்வினியுடனான அவரது கடிதப் பரிமாற்றங்கள்.

8.தத்துவம்: முசராஅத் அல்-முசாரி ‘இல் அல்-ஷாஹ்ரஸ்தானியின் மறுப்பு; இப்னு சினாவின் அல்-இஷாரத் வால்-டன்பிஹாத் குறித்த அவரது வர்ணனை

அவருக்கு கிட்டத்தட்ட 20 ஆண்டுகள் ஆனது; அவரது சுயசரிதை சையர் வா சுலுக்; ராவ்தா-யி தஸ்லிம் மற்றும் தவல்லா வ தபரா.

9.இறையியல்: ஆகாஸ் வா அஞ்சம்; ரிசலா ஃபை அல்-இமாமா மற்றும் டாக்கிஸ் அல்-முஹாசல் மற்றும் (10) கவிதை: மியார் அல்-ஆஷார்.

நாஸிர் அல் தின் துசி நிஷாபூரில் தங்கியிருந்த காலத்தில், துசி ஒரு விதிவிலக்கான அறிஞராக புகழ் பெற்றார். 165 க்கும் மேற்பட்ட படைப்புகளைக் கொண்ட துசியின் உரைநடை எழுத்து, ஒரு இஸ்லாமிய எழுத்தாளரின் மிகப்பெரிய தொகுப்புகளில் ஒன்றாகும். அரபு மற்றும் பாரசீக மொழிகளில் எழுதுகையில், நசீர் அல்-தின் துசி மத (“இஸ்லாமிய”) தலைப்புகள் மற்றும் மத சார்பற்ற அல்லது மதச்சார்பற்ற பாடங்கள் (“பண்டைய அறிவியல்”) இரண்டையும் கையாண்டார். அவரது படைப்புகளில் அரபு மொழிப்பதிப்புகளில் உள்ள யூக்லிட், ஆர்க்கிமிடிஸ், தாலமி, ஆட்டோலிகஸ் மற்றும் பித்தினியாவின் கிரேக்க வானவியலாலரான தியோடோசியஸ் ஆகியவை ஆகும்,

நாஸிர் அல் தின் துசி சிறந்த ஜோதிட கணிப்புகளுக்கு துல்லியமான வானியல் அட்டவணைகளை நிறுவுவதற்கான ஒரு ஆய்வகத்தை உருவாக்க துசி, மங்கோலிய அரசரான ஹுலேகு கானை(Hulegu Khan) சரிகட்டி சமாதானப்படுத்தினார். பின்னர் 1259 ஆம் ஆண்டு தொடங்கி, ராசாத் கானே ஆய்வகம்(Rasad Khaneh observatory) அஸர்பைஜானில், அராஸ் நதிக்கு(Aras),) தெற்கிலும், இல்கானேட் பேரரசின் தலைநகரான(Ilkhanate Empire) மராகேவின் மேற்கிலும் (west of Maragheh) கட்டப்பட்டது.

இந்த நேரத்தில் அவதானிக்கப்பட்ட அவதானிப்புகளை அடிப்படையாகக் கொண்டு, துசி தனது ஜிஜ்-இ இல்கானி (இல்கானிக் அட்டவணைகள்) புத்தகத்தில் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளபடி கோள்களின் இயக்கங்கள் பற்றி மிகத் துல்லியமான அட்டவணையை உருவாக்கினார். இந்த புத்தகத்தில் கோள்களின் நிலைகள் மற்றும் நட்சத்திரங்களின் பெயர்களைக் கணக்கிடுவதற்கான வானியல் அட்டவணைகள் உள்ளன. கோள்களின் அமைப்புக்கான அவரது மாதிரி அவரது காலத்தின் மிக முன்னேறிய மாதிரி என்றும் நம்பப்படுகிறது, மேலும் நிக்கோலஸ் கோப்பர்நிக்கஸின் காலத்தில் சூரிய மைய மாதிரியின் வளர்ச்சி வரை இது பரவலாகப் பயன்படுத்தப்பட்டது. தாலமிக்கும் கோப்பர்நிக்கஸுக்கும் இடையில், நாஸிர் அல் தின் துசி பலரால் அவரது காலத்தின் மிகச் சிறந்த வானியலாளர்களில் ஒருவராக கருதப்படுகிறார். அவரது புகழ்பெற்ற மாணவர் ஷம்ஸ் அட்-தின் அல்-புகாரி பைசண்டைன் அறிஞர் கிரிகோரி சோனியாட்ஸின் ஆசிரியராக இருந்தார், அவர் கான்ஸ்டான்டினோப்பிளில் கி.பி 1300 ல்வானியலாளர் மானுவல் பிரையன்னியோசுக்கு பயிற்சி கொடுத்தார்.

நாஸிர் அல் தின் துசியின் கோள்களின் மாதிரிகளுக்கு, அவர் ஒரு துசி-ஜோடி(Tusi-couple) எனப்படும் வடிவியல் நுட்பத்தை கண்டுபிடித்தார், இது இரண்டு வட்ட இயக்கங்களின் கூட்டுத்தொகையிலிருந்து நேரியல் இயக்கத்தை உருவாக்குகிறது. தாலமியின் சிக்கலான சமமானதை(equant) பல கோள்களுக்கு மாற்ற அவர் இந்த நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தினார், ஆனால் புதனுக்கு ஒரு தீர்வைக் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை, இது பின்னர் இப்னுல்-சதீர் மற்றும் அலி குஷ்ஜி ஆகியோரால் தீர்க்கப்பட்டது. துசி ஜோடி பின்னர் இப்னுல்-சதீரின் புவி மைய மாதிரி மற்றும் நிக்கோலஸ் கோப்பர்நிக்கஸின் சூரிய மைய கோப்பர்நிக்கன் மாதிரியில் மிகவும் பயன்பட்டது. அவர் உத்தராயணங்களின் வருடாந்திர முன்கூட்டியே மதிப்பைக் கணக்கிட்டார் மற்றும் அஸ்ட்ரோலோப் போன்ற வானியல் கருவிகளின் கட்டுமானத்திற்கும் பயன்பாட்டிற்கும் பங்களித்தார்

தாலமியைப் பற்றிய துசியின் விமர்சனங்கள் பின்னர் பூமியின் சுழற்சி பற்றி பேசியவைகளில், 1543 இல் கோப்பர்நிக்கஸ் பயன்படுத்திய வாதங்களுக்கு ஒத்ததாக இருந்தன. பால்வீதியின் உண்மையான சாராம்சத்தைப் பற்றி, Ṭūsī தனது தத்கிராவில்: “பால்வீதி, அதாவது விண்மீன், மிகப் பெரிய எண்ணிக்கையிலான சிறிய, இறுக்கமாக-கொத்தாக நட்சத்திரங்களால் ஆனது, அவை அவற்றின் செறிவு மற்றும் சிறிய தன்மை காரணமாக, மேகமூட்டமான திட்டுகளாகத் தெரிகிறது. இதன் காரணமாக, இது பாலின் நிறத்துடன் ஒப்பிடப்பட்டது. ” என எழுதுகிறார் மூன்று நூற்றாண்டுகளுக்குப் பிறகு, 1610 ஆம் ஆண்டில் கலிலியோ கலீலி ஒரு தொலைநோக்கியைப் பயன்படுத்தி பால்வீதியைப்பற்றி அறிய பல நட்சத்திரங்களைக் கொண்ட பால்வீதியின் சான்று வந்தது, அது உண்மையில் ஏராளமான மங்கலான நட்சத்திரங்களால் ஆனது என்பதைக் கண்டறிந்ததும தகவல் தந்தது.

தர்க்கம்

கணிதம்:

துசியை கௌரவிக்கும் வகையில் அஜர்பைஜான் குடியரசில், நாஸிர் அல் தின் துசி படம் போட்ட அரசு முத்திரை இடப்பட்ட ஸ்டாம்ப் ஒன்று 2009 இல் வெளியிடப்பட்டது. வானியலிலிருந்து தனியாகவே முக்கோணவியல் குறித்த ஒரு படைப்பை எழுதியவர் அல்-துசி. அல்-துசி, தனது நாற்கோணம் பற்றிய கட்டுரையில், வானியல் இருந்து வேறுபட்ட கோள முக்கோணவியல் பற்றிய விரிவான விளக்கத்தைக் கொடுத்தார். அல்-துசியின் படைப்புகளில்தான், முக்கோணவியல் என்பது வானவியலில் இருந்து வேறுபட்ட தனி கணிதத்தின் கிளையாகும். கோள முக்கோணவியலில் வலது முக்கோணத்தின் ஆறு தனித்துவமான நிகழ்வுகளை பட்டியலிட்ட முதல் நபர் இவர் மட்டுமே. கிரேக்க கணிதவியலாளர்களான அலெக்ஸாண்டிரியாவின் மெனெலஸ், ஸ்பேரிகா என்று அழைக்கப்படும் கோள முக்கோணவியல் மற்றும் முந்தைய முஸ்லீம் கணிதவியலாளர்களான அபே அல்-வாஃபின் அல்-பஜ்ஜானி மற்றும் அல்-ஜெயானி ஆகியோரின் முந்தைய படைப்புகளைத் தொடர்ந்து இது தொடர்ந்தது. அவரது ஆன் தி செக்டர் ஃபிகரில், விமான முக்கோணங்களுக்கான சைன்களின் புகழ்பெற்ற விதி தோன்றுகிறது. கோள முக்கோணங்களுக்கான சைன்களின் சட்டத்தையும் அவர் கூறினார், கோள முக்கோணங்களுக்கான தொடுகோடுகளின் சட்டத்தைக் கண்டுபிடித்தார், மேலும் இந்த சட்டங்களுக்கான ஆதாரங்களையும் வழங்கினார்.

உயிரியல்

துசி தனது அக்லக்-ஐ நசிரி என்ற புத்தகத்தில் பல உயிரியல் தலைப்புகளைப் பற்றி எழுதினார். அரிஸ்டாட்டில் ஸ்கலா நேச்சுராவின் ஒரு பதிப்பை அவர் பாதுகாத்தார், அதில் அவர் மனிதர்கள் விலங்குகள், தாவரங்கள், தாதுக்கள் மற்றும் உறுப்புகளுக்கு மேலே வைத்தார். “விதைப்பு அல்லது சாகுபடி இல்லாமல் வளரும் புற்கள், தனிமங்களை ஒன்றிணைப்பதன் மூலம்” தாதுக்களுக்கு மிக நெருக்கமானவை என்று அவர் விவரித்தார். தாவரங்களுக்கிடையில், பேரீச்சை மிகவும் வளர்ந்ததாக அவர் கருதினார், :

“இனத்தின் உன்னதமான விஷயம் என்னவென்றால், ஒழுக்கத்தையும் அறிவுறுத்தலையும் ஏற்றுக்கொள்ளும் விதத்தில் அதன் புத்திசாலித்தனம் மற்றும் கருத்து உள்ளது. துசி பல்வேறு வகையான கற்றல்களை விவரித்தார், அவதானிப்பு கற்றலை மிகவும் மேம்பட்ட வடிவமாக அங்கீகரித்தார், மேலும் சில விலங்குகளுக்கு அதை சரியாகக் கூறினார்.

“விலங்கு ஆத்மா கருத்து மற்றும் இயக்கத்தின் திறன்களை உள்ளடக்கியது…] விலங்கு இனங்களின் தனிநபர்களுக்கு மட்டுப்படுத்தப்பட்டுள்ளது” என்றும், “மனிதனை” வைத்திருப்பதன் மூலம் துசி மனிதனை விலங்குகளுக்கு சொந்தமானவர் என்று உணர்ந்ததாகத் தெரிகிறது.

சில அறிஞர்கள் துசியின் உயிரியல் எழுத்துக்களை அவர் ஒருவித பரிணாமக் கோட்பாட்டைக் கடைப்பிடித்ததாகக் குறிப்பிடுகின்றனர். இருப்பினும், காலப்போக்கில் இனங்கள் மாறும் என்று தான் நம்புவதாக துசி வெளிப்படையாகக் கூறவில்லை.

வேதியியல்

துசி வேதியியல் துறையில் பங்களித்தார், வெகுஜன பாதுகாப்புக்கான ஆரம்ப சட்டத்தை குறிப்பிட்டார்

நாஸிர் அல் தின் துசி புகழ்

சந்திரனின் தெற்கு அரைக்கோளத்தில் அமைந்துள்ள 60 கி.மீ விட்டம் கொண்ட சந்திர பள்ளத்துக்கு நாஸிர் அல் தின் துசி பெயர் வைத்துள்ளனர். இதற்கு “நசிரெடின்” என்று பெயரிடப்பட்டது. 1979-இல் சோவியத் வானியலாளர் நிகோலாய் ஸ்டெபனோவிச் செர்னிக் கண்டுபிடித்த ஒரு சிறிய கிரகத்துக்கு “10269 துசி” என பெயரிடப்பட்டுள்ளது. ஈரானில் உள்ள கே.என். டூசி தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகம் மற்றும் அஜர்பைஜான் குடியரசில் உள்ள ஷாமகியின் ஆய்வகம் ஆகிய இடங்களுக்கு நாஸிர் அல் தின் துசி பெயரிடப்பட்டுள்ளது.

பிப்ரவரி 2013 இல், கூகிள் நாஸிர் அல் தின் துசி யின் 812 வது பிறந்தநாளை ஒரு டூடுலுடன் கொண்டாடியது, அதன் வலைத்தளங்களில் அரபு மொழியுடன் அவரை அல்-ஃபார்ஸி (பாரசீக) என்று அழைத்தது. அவரது பிறந்தநாள் ஈரானில் பொறியாளர் தினமாக கொண்டாடப்படுகிறது

Total Page Visits: 99 - Today Page Visits: 2

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *